What's new

[Đã chốt đoàn] Đi Bắc Hà - Hà Giang - Cao Bằng-Bắc Cạn 8 - 16.10.2011

Tháng 10 chẳng còn lúa chín bao nhiêu hết thậm chí chẳng còn tẹo nào í, nhưng mà có hoa tam giác mạch nở trắng, cũng là mùa thu nên cũng hứa hẹn là mê mải. Vậy nên dù thời gian khởi hành muộn hơn dự kiến nhưng tớ vẫn mong được lên đường đến nơi ấy...

Chi tiết cung đường là như ri:

- Tối thứ 7, 08/10/2011: Lên tàu đi HN-Phố Lu( Lào Cai) chuyến 21h10 - 4h10 sáng Chủ Nhật ,09/10/2011 tới nơi.

- Ngày 1, Chủ nhật,09/10/2011: Phố Lu( Lào Cai) - Bắc Hà( 35km) - Xã Lùng Phìn(14km) - Xín Mần(23km) - Hoàng Su Phì(34km) : 110km.

- Ngày 2, thứ hai,11/10/2011 : Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng : 200 -240km.

Đi theo đường tắt từ ngã ba Vinh Quang là rẽ lên Pố Lồ rẽ qua Đản Vân về Tùng Sán - Bó Đướt - Bản Chang - Quảng Ngần và rẽ về Việt Lâm - Vị Xuyên theo quốc lộ 2 chạy thẳng về Tp.Hà Giang( đường này ngắn hơn đường về ngã ba tân Quang nhưng chỉ đi được nếu trời không mưa:D. Trường hợp trời mưa sẽ đi đường mà mọi người hay đi:) )

- Ngày 3: Phó Bảng -Cột cờ Lũng Cú - Đồng Văn – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc : 161km. Ở Lũng Cú có hang Sìn Mần Khang khá hay mà cũng ít đoàn đi ( nhờ đồn Biên Phòng dẫn ).Mình lên Lũng Cú có leo đấy ạ( 1 chút), buổi sáng sẽ tranh thủ nhờ cậy để đi nghía cái hang

- Ngày 4 :Bảo Lạc - Nguyên Bình – Cao bằng – Quảng Uyên – Trùng Khánh : 180km.

- Ngày 5: Trùng Khánh – Thác Bản Giốc – Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh hoặc về luôn Cao Bằng luôn nếu còn sớm.

- Ngày 6: Trùng Khánh/or Cao Bằng - Ba Bể: 180 km or 120 km[/I]

- Ngày 7: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^

- Ngày 8,chủ nhật 16/10/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội: 270 km.

Để có được lịch trình này, tớ xin gửi lời cảm ơn đến các bác trên Phuot.com đã hết sức nhiệt tình giúp đỡ, đặc biệt là bác xiphe, ovuong, xoai, bachma..

Tớ dự định chốt 5 xe và nay đã có 1 ôm là tớ:D Tớ cần tuyển thêm 06 xế và 03 ôm, ưu tiên có xe máy nhé. Với số lượng như vậy thì có 1 xe đi 02 xế, phòng khi xế mệt thì đổi phiên.

Vì nếu thuê xe máy ở ngoài thì đi đường xa không yên tâm cho lắm, xe yếu hoặc xe hư hỏng nhìu thì khổ:(

Ai có nhu cầu quăng gạch, đổ bêtong các thể loại thì p.m tớ nhé:

Đt: 0989 673 327
Y!M: nangthuytinh052

Last edited:
Đoàn nhà mình sẽ chuyển phương án sang đi xe giường nằm Hải Vân lên bến xe Bắc Ngầm ( Ngã ba Cầu Trắng - Lào Cai) nhé. Chỗ đấy cách Bắc Hà khoảng 30km ( rẽ ở đường 70D).

Đi như vậy sẽ gửi được tất cả xe cùng lúc theo người. Thực tế là tuyến xe này đi thẳng tới Bắc Hà nhưng do đoàn mình có tới 4 cái xe nên để đi cùng nhau thì mình sẽ xuống Bắc Ngầm.

Vé người đi tới Bắc Ngầm : 230k ( Bắc Hà - 240k). Vé gửi xe là 300k.

- Phương án đi tàu mình rút lại vì tàu SP1 ko cho gửi xe cùng. chỉ có tàu chậm nhất tuyến HAN - Lào Cai là LC1 mới nhận gửi xe. Tàu ni thì cực kỳ ì ạch :(

Nhà miềng ai có ý kiến gì vụ này ko đấy ợ?!

Thế xuất phát lúc mấy giờ và đến lúc mấy giờ? Có vẻ như mình sẽ mất gần 1 đêm trên xe (~250km, đường nhiều đèo, đi lâu hơn) <=> không ngủ được 1 đêm.

Vậy nếu được, mình nên xuất phát càng sớm càng tốt, để trước tối ngày 8/10 là mình có mặt ở Bắc Ngầm hoặc Bắc Hà, sau đó kiếm chỗ ngủ 1 đêm, mai lên đường.

Ai không thể xuất phát sớm được thì có thể đi chuyến ban đêm, ai đi trước được thì đi chuyến ban ngày, len đó có thể vi vu dạo xung quanh trước, chờ đoàn sau.

Bởi vậy, mình quan tâm 2 cau hỏi:
1. Xe đi sớm nhất từ lúc mấy h?
2. Có ai cũng muốn đi sớm để tối ngủ ngon không?

Thanks

Thế xuất phát lúc mấy giờ và đến lúc mấy giờ? Có vẻ như mình sẽ mất gần 1 đêm trên xe (~250km, đường nhiều đèo, đi lâu hơn) <=> không ngủ được 1 đêm.

Vậy nếu được, mình nên xuất phát càng sớm càng tốt, để trước tối ngày 8/10 là mình có mặt ở Bắc Ngầm hoặc Bắc Hà, sau đó kiếm chỗ ngủ 1 đêm, mai lên đường.

Ai không thể xuất phát sớm được thì có thể đi chuyến ban đêm, ai đi trước được thì đi chuyến ban ngày, len đó có thể vi vu dạo xung quanh trước, chờ đoàn sau.

Bởi vậy, mình quan tâm 2 cau hỏi:
1. Xe đi sớm nhất từ lúc mấy h?
2. Có ai cũng muốn đi sớm để tối ngủ ngon không?

Thanks

Xe Hải Vân xuất phát lúc 21h00, sáng khoảng tầm 5h00 sẽ có mặt ở Bắc Ngầm. Các hãng xe khác thì mình chưa xem, nhưng xe hải Vân thì chỉ có xe buổi tối. Mà tớ thấy là ngủ xe này cũng okie, đợt trước đi Sapa tớ oánh luôn 1 giấc ngon lành ( mặc dù có bị xay sinh tố một tẹo) cơ mà căn bản xe tốt, chạy êm:D

Phương án cũ đi tàu thì mình cũng phải mất 1 đêm ngủ trên tàu rồi mà. Nếu bác baoanh muốn đi sớm lên Lào Cai thì ới em trước nhé. Nhưng mà bác bay sáng 8.10 ra thì cũng gần 10h00 mới có mặt ở HAN, Bác xem thử có xe nào đi tầm giờ đó lên Lào Cai ko thì chọn luôn hén:)

Sáng nay nhận được SMS của em Huy: " Em ra tới DAN rồi, trời mưa to quá". Ui 01 thành viên lên đường rồi đấy!! Hi vọng em ấy làm đủ bộ sưu tập các ga tàu trên tuyến thống nhất Việt Nam :).

Bác Quang cũng sắp đi rồi nhỉ?! Ở nhà hóng đến sốt cả ruột:(

Tình hình cả nhà ra sao rồi ạ?
Ặc, Camera hết pin nhưng cố gắng được phân nửa số Ga tàu dự định ghé, mất 1/2 từ đà Nẵng ra, mất Ga chính là Ga Vinh! Còn ga Tàu tránh tàu thì không chụp được vì tau nhanh quá, huhu. Em quyết tâm sẽ almf cho đủ bộ he he

Đang có bão số 5 cấp 13,dự tính bão NESAT sẽ đổ bộ vào ngày thứ sáu 30-9 tại HÀ NỘI,mong là không bị DELAY.
Hi hi, em không biết cso Bão không nhưng Em trải qua một ngày Hà Nội nắng ấm, có phần hơi nóng ạh! he he
Hy vọng 30 trời đẹp hơn................

Xe Hải Vân xuất phát lúc 21h00, sáng khoảng tầm 5h00 sẽ có mặt ở Bắc Ngầm. Các hãng xe khác thì mình chưa xem, nhưng xe hải Vân thì chỉ có xe buổi tối. Mà tớ thấy là ngủ xe này cũng okie, đợt trước đi Sapa tớ oánh luôn 1 giấc ngon lành ( mặc dù có bị xay sinh tố một tẹo) cơ mà căn bản xe tốt, chạy êm:D

Phương án cũ đi tàu thì mình cũng phải mất 1 đêm ngủ trên tàu rồi mà. Nếu bác baoanh muốn đi sớm lên Lào Cai thì ới em trước nhé. Nhưng mà bác bay sáng 8.10 ra thì cũng gần 10h00 mới có mặt ở HAN, Bác xem thử có xe nào đi tầm giờ đó lên Lào Cai ko thì chọn luôn hén:)

Đúng là đi tàu thì cũng 1 đêm, nhưng mà nó ...dễ ngủ hơn đi xe đò. Mình thì khó ngủ, lên xe đò là thức trắng, sợ ngày hôm sau ko linh hoạt tay lái.
Mà nhà xe nào đi sớm thì mình lại càng không biết, nên nghĩ ra thêm 1 lựa chọn thế này nữa các bạn xem có được ko:
-Sẽ có 1 nhóm đi xe đò để làm nhiệm vụ chuyển/nhận xe máy. Nhóm này nên là những người ngủ tốt mọi hoàn cảnh, thật ra chỉ cần 1,2 người là được, chủ yếu để đến nơi thì có người nhận xe.
-Nhóm còn lại thì đi tàu hỏa ra, chắc thời gian cũng vừa khít với xe đò. Nhóm này tôi "xung phong" theo, và sẽ mời cả nhóm uống cafe sáng 9/10 để cám ơn hiii

tình hình rất ư là tình hình...thế trước khi đi nhà mình có off ẹp gì nữa ko ạ.

Hết tuần này là tuần sau đi rồi. Nếu cả nhà đồng ý thì mình off 1 buổi cuối tuần này nữa đi...

tình hình rất ư là tình hình...thế trước khi đi nhà mình có off ẹp gì nữa ko ạ.

Hết tuần này là tuần sau đi rồi. Nếu cả nhà đồng ý thì mình off 1 buổi cuối tuần này nữa đi...

Cuối tuần này em cũng muốn off:D

Vậy là cả nhà lại cafe hén:

Đen và Trắng 47 Tú Xương- Quận 3

Sáng thứ 7,01.10 này hén, khoảng 9h00 nhé cả nhà, ai đi thì bấm Like hộ em hén. Việc nào còn thắc mắc thì hôm ấy ới nhau luôn:) với lại để dòm mặt mấy người chưa gặp nữa ợ:D

Mấy ngày kia em có việc 1 tẹo rồi ạ:D

@hiepsicoi: Hic tiếc là đoàn mình chốt rồi bạn ạ. Với lại thầy bạn đi cung Tây Bắc cơ mà, còn nhà này lại đi Đông Bắc mừ. Thông tin trên Phươt cũng nhìu, các cao nhân cũng rất nhiệt tình. Bạn chịu khó tẹo sẽ dắt được đầy túi kinh nghiệm lên đường đấy:). Mong được đồng hành cùng bạn trên những cung đường sắp tới(beer)

P/s: Em mua bộ đồ mưa cho Ms Trân, Ms Hương và Ms An rồi ạ:).

Sáng thứ 7,01.10 này hén, khoảng 9h00 nhé cả nhà, ai đi thì bấm Like hộ em hén

Nhà mình ở BD lận, nên không off dc (lần thứ 3 rồi nhỉ). Sorry cả nhà nhé.
Mấy cái options ở trên thì mình chỉ đưa ra vậy thôi, chứ vẫn sẽ theo ý kiến số đông.

Mai bác Quang ra ngoài nay em đón bác, 2 thằng em sẽ mời bác một bữa, Em chạy ra sân bay chỉ mất 35 phút thôi, 2 người chứ 5 người xe của em vẫn đủ chỗ ngồi mà.
Các bác ra ngoài này không kinh em thì cứ gọi em ra đón cho đỡ tốn. Còn chua đi đâu thì tối về nhà em nghỉ tạm cũng được, nhà vẫn còn 2 phòng. Gd em chào đón các bác, nhà em ở Mỹ Đình cách bến xe 1,5km. Các bác ngại thì em tìm nhà nghỉ cho cạnh nhà em cũng thấy có mấy cái.
Cô Hgattini mang bao nhiêu đồ cũng được miễn là xếp được lên xe ( Anh sang tuần mới đi mượn xe và sủa lại được).
Các bác cần gì cứ gọi em.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,135
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back