What's new

[Tổng hợp] Cửa Khẩu

Mình góp vài hình tại cửa khẩu Hữu Nghị Quan

Bên kia là nước Cộng Hòa Nhân Dân Trung Hoa

Một chiếc xe Lạng Sơn đậu gần đó

Km 00 của quốc lộ 1A tại cửa khẩu Hữu Nghị Quan, tỉnh Lạng Sơn, và kết thúc tại km 2301 tại huyện Ngọc Hiển,tỉnh Cà Mau. (tiếc là số km00 lâu ngày bị phai màu rồi mà chưa ai sơn lại :()

CHo mình hỏi chút, 2 bức hình bạn chụp cột mốc mới có ốp đá là 2 mặt của 1 cột mốc chung trên đường biên giới. Vậy là cột mốc cũ 00Km cũ kia người ta vẫn giữ lại và dựng thêm cái cột mốc mới gần đó, mình hiểu vậy có đúng ko nhỉ?(NO)

Km 00 của quốc lộ 1A tại cửa khẩu Hữu Nghị Quan, tỉnh Lạng Sơn, và kết thúc tại km 2301 tại huyện Ngọc Hiển,tỉnh Cà Mau. (tiếc là số km00 lâu ngày bị phai màu rồi mà chưa ai sơn lại :()

Cho mình hỏi chút, trong những hình trên bạn post, cột mốc KM00 mới là đúng cột nằm ở đường biên giới, còn 2 cột mới của phía VN & phía TQ là nằm cách đều cột KM00?
Nếu vậy thì 2 cột mới được dựng theo nguyên tắc nào? cách đều bao nhiêu mét, hay tùy mỗi nước chọn thấy chỗ nào đẹp thì cắm?:D

Bạn nhìn tấm hình này, kế bên nó có cái cầu thang đi lên, cầu thang được chia làm 2, nửa bên Việt Nam, nửa bên Trung Quốc. Đi lên hết cầu thang là tới cái cột mốc kia, nằm ngay chính giữa luôn, cơ bản là nó cũng nằm ngay vị trí km00, nhưng nó có 2 mặt, quay về nước mình là Việt Nam 1117, quay về bên Tàu là Trung Quốc 1117. Tuy nhiên phía bên kia cũng có 1 cầu thang tương tự, cũng có 1 cột mốc 2 mặt y chang, chỉ khác là mang số 1116.

Mình thích bên Việt Nam

Mình chỉ cần bước chân qua nửa cầu thang bên kia hoặc đứng bên mặt Trung Quốc là coi như qua được Trung Quốc rồi. :D

CHo mình hỏi chút, 2 bức hình bạn chụp cột mốc mới có ốp đá là 2 mặt của 1 cột mốc chung trên đường biên giới. Vậy là cột mốc cũ 00Km cũ kia người ta vẫn giữ lại và dựng thêm cái cột mốc mới gần đó, mình hiểu vậy có đúng ko nhỉ?(NO)

@ Chimchim: Cột cây số cũ thì đúng như bạn đã thấy. Còn cột mốc thì khác. Hiện nay, ở khu vực cửa khẩu quốc tế Hữu nghị quan, hai bên cột cây số Km0 đường QL1 nối với TQ, có hai cột mốc 1116 do Việt nam xây dựng, cột 1117 do Trung quốc xây được dựng ở 2 sườn đồi bên phải và bên trái cột cây số cũ. Trên trang trước tớ đều có ảnh cả rồi. Còn cây si Bác Hồ trồng nữa, bạn thấy miếng vá bê tông phía sau cột cây số không? Đều có liên quan cả đấy. Chuyện thì nhiều lắm, nhưng kể ở đây sẽ ảnh hưởng đến forums. Bạn nào muốn biết cụ thể thì gặp tớ kể cho.

Last edited:
Cảm ơn bạn nhé, lúc mình đi qua cửa khẩu cắm cúi đi cho nhanh nên ko để ý chỗ cái cầi thang và ko nhìn thấy cái cột mốc mới:D

Bạn nhìn tấm hình này, kế bên nó có cái cầu thang đi lên, cầu thang được chia làm 2, nửa bên Việt Nam, nửa bên Trung Quốc. Đi lên hết cầu thang là tới cái cột mốc kia, nằm ngay chính giữa luôn, cơ bản là nó cũng nằm ngay vị trí km00, nhưng nó có 2 mặt, quay về nước mình là Việt Nam 1117, quay về bên Tàu là Trung Quốc 1117. Tuy nhiên phía bên kia cũng có 1 cầu thang tương tự, cũng có 1 cột mốc 2 mặt y chang, chỉ khác là mang số 1116.

Mình thích bên Việt Nam

Mình chỉ cần bước chân qua nửa cầu thang bên kia hoặc đứng bên mặt Trung Quốc là coi như qua được Trung Quốc rồi. :D

Chữ mình tô đỏ:
Chỗ này bạn viết hơi khó hiểu.
"Phía bên kia" được hiểu là chỗ nào?
Nếu là cột mốc 1116 tức là nó phải cách cột mốc 1117 khoảng cách là 1km chứ?
Tức là từ cột mốc 1117 đi tiếp theo đường bg 1 km nữa thì mới thấy được cột mốc 1116?

Bổ sung: THeo như bạn HD128 nói thì từ cột mốc 1117 đi vượt qua đỉnh đồi qua sang phía sườn đồi bên kia có chiều dài tổng cộng là 1km, vậy thì mình hiểu rùi.:D

Anh hd128 đã giải thích cho bạn ở trên rồi mà...
Từ km00 nhìn 2 bên có 2 cầu thang.
Cầu thang bên trái là dẫn lên cột 1116.
Cầu thang bên phải là dẫn lên cột 1117.

@Chimchim:
Cột mốc biên giới không hẳn cách nhau 1km như bạn viết đâu. Hiện nay trên biên giới Việt Trung có những cặp cột mốc. Nếu trên đường bộ sẽ là ở 2 bên đường tùy vị trí thuận lợi. Đường biên giới sẽ là đường nối tâm 2 cột mốc, trên một cột mốc có 2 tên nước và quốc huy, nằm ở phía nước nào sẽ là tên nước và quốc huy nước đó . Ở Hữu nghị quan hai cột mốc này cách nhau chừng 50m thôi. Còn ở chỗ có dòng sông làm biên giới như Thác Bản Dốc, Lào cai, Ka long (Móng cái) thì cột mốc dựng 2 bên bờ sông của mỗi bên, trên cột mốc này chỉ có 1 tên và quốc huy của nước đó thôi.

Các bác cho e hỏi chút nha, khi mình chụp hình mấy cái cửa khẩu như vậy có phải hỏi han gì trước ko? chắc là ko bị cấm như ở các khu An ninh Quốc phòng hả các bác?

@ alpha1st: Ở đâu không biết chứ ở các cửa khẩu quốc tế, nơi tớ đã đi, thì không hề có sự cản trở. Mọi thứ bày ra trước mắt, có gì là bí mật. Bây giờ kỹ thuật vệ tinh siêu đẳng, giới quân sự đâu phải nhờ mấy tấm ảnh của mấy "phượt ra" mới biết được địa hình địa vật, tình hình bố phòng của đối phương. Việc cấm kỵ đó chỉ xuất phát từ suy nghĩ ấu trĩ, chỉ có tác dụng che giấu thông tin với các phượt thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,877
190,239
Latest member
tranduongofficial
Back