What's new

[Chia sẻ] Cẩn thận Xe Hoàng Long - xe chất lượng cao là đây

unknown

Phượt tử
Chào mọi người,

Dịp lễ vừa qua mình có một chuyến du lịch ở Miền Trung bằng xe khách Bắc Nam của Hoàng Long.
Trước tiên mình xin "chân thành cảm ơn Hoàng Long đã cho mình những trải nghiệm mà mình không bao giờ muốn lặp lại".

Nói qua về những xe Hoàng Long đi về miền Trung, thật ra những xe này là xe khách Bắc-Nam, ở mỗi tỉnh sẽ có những đại lý và xe sẽ dừng lại đón trả khách tại các đại lý này.
Mình đặt vé từ HCM đi Phú Yên thông qua trang mạng của Hoàng Long chỉ trước giờ khởi hành 1 ngày tại: http://hoanglongasia.com/ với giá vé là 440 ngàn đồng bao gồm tiền ăn.
Trang web đơn giản dễ sử dụng và có giử email thông báo rất rõ ràng, mọi thứ hết sức thuận tiền và nhanh chóng trong khi đó rất nhiều người không thể mua vé trong dịp này, nghĩ mình thật may mắn.

Chặng 1: HCM - Phú Yên

Mình đi ra mọi chuyện khá suôn sẻ, gọi điện cho tổng đài 0313920920 cho đầu cầu Phía Bắc thì bảo là anh đón xe tại bến xe Miền Đông. Bắt xe buýt ra bến xe miền Đông đến quầy vé thì một em gái nói xe Hoàng Long không dừng ở đây anh ra Bình Triệu mà đón, nhanh lên anh, xe sắp chạy rồi đó lúc đó mới 9h hơn trong khi trên email là 10h xe mới chạy. Thôi đành bắt honda ôm kỳ keo mãi được giá 15k, ra đến nơi thì xe chưa tới, hỏi toilet ở đâu thì anh trai trực ở đó trả lời "anh ra ngoài hỏi giúp em". Tuy nhiên mọi chuyện sau đó tương đối ổn xe có "hơi" xóc tý xíu thôi có lẽ tại đường chứ không phải tại xe cũ.

Chặng 2: Phú Yên - HCM

19h45: thuê xe honda từ Tuy Hòa ra đại lý Hồng Cúc 50k do chú Sang - người chuyên cho thuê xe ở Tuy Hòa chở. (Mình sẽ đề cập thuê xe ở Phú Yên sau.) Đến đó thì những người ở Đại lý tiếp đón khá chu đáo, mình nói lên xe 21h24' thì 1 anh ở đó phán là 4h sáng xe mới tới, anh còn bonus thêm là hôm trước có 1 bé ở Vũng Tàu gì đó đợi từ 10h đêm đến 4h sáng. Chưa tin đâu, đi in vé xong rồi nhờ anh coi giúp mình xe đang ở đâu thì trên bản đồ hiện ra là 79D 5666 đang ở Tam Kỳ Quảng Nam thế khi nào mới tới Phú Yên hả trời :(. Lúc này cũng có 2 chị đi Hoàng Long chờ in vé. Oh my chúa chẳng lẽ lời anh nói là sự thật. Vẫn chưa tin, gọi điện lại hỏi 2 bác tài lái xe đó thì 1 số không bắt máy, gọi số thứ 2 thì 1 giọng Bắc bắt máy trả lời khá điềm tĩnh tự tin "xe đang ở Quảng Nam tầm sáng sáng sẽ tới"(NO). Thôi rồi đêm nay lang thang bờ bụi rồi :help, anh làm việc ở đó bảo mình vô trong quán của gia đình anh ở đó có ghế xếp em cứ vô đó ngủ đi. May mắn là cô chủ ở đó tốt bụng, lấy ghế xếp cho mình. Hai cô cháu trò chuyện xe tivi một lúc thì một anh trai và chị gái cũng đến đó đón xe.

Em: Anh đi xe nào anh?
Anh: Xe Hoàng Long
Em: Anh đi mấy giờ.
Anh: 1h chiều em (lúc đó tầm 9h30 tối)
Em: sao giờ anh mới tới. (NO)
Anh: xe nó đi trễ, chiều giờ anh gọi mười mấy cuộc, cập nhật tình hình liên tục
....
Lỗi hệ thống là đây.B-)

21h45': Ngồi 1 lúc thì 1 nhóm anh chị từ quán cà phê đối diện tung tăng bước sang. Hỏi ra thì cũng thôi rồi, Hoàng Long cái tên huyền thoại ấy lại hiện ra, họ cũng đi tầm 1h chiều. Nghĩ bụng 1h chiều mà giờ này chưa tới, nghĩ lại mình mà chạnh lòng, biết bao giờ hả trời. Sài Gòn bỗng trở nên xa xăm một cách kỳ lạ. Nói chuyện 1 lúc thì mình biết thân biết phận nên xin phép vô ngủ trước.
22h30: Một chiếc tới 2 anh chị tới trước lên trước.
22h45: Một chiếc nữa lại đến, nhóm anh chị còn lại cũng vất vả lên xe mà gương mặt họ toát lên một vẻ hạnh phúc đến khó tả. Mình bật dậy chạy ra gặp bác tài:

Em: Anh còn cho trống không anh, cho em đi được không?
Tài xế: còn em, mua vé rồi đi
Em: em có vé nhưng... chuyến sau em không biết khi nào tới.
Tài xế: chuyến nào đi chuyến đó, giờ em muốn đi thì bỏ tiền ra... (Làm việc rất chuyên nghiệp, đầy trách nhiệm và linh động)
Em: tủi nhục không nói lời nào, lặng lẽ trở về với chiếc ghế xếp.

Năm trằn trọc, tự hỏi chuyện gì đang xảy ra, ngoài đường thì những công ten nơ, xe khách, công nông vội vã lướt trên đường. Con đường bỗng trở nên náo nhiệt mà lòng sao cô đơn đến thế. Âm thanh từ những cỗ máy phát ra kéo đôi mắt của mình mở toang, cư thế cho đến hơn 3h sáng. Trong đêm chập choạng ấy bỗng đâu có 2 lữ khách lù lù bước vào quán, "tụi con đón xe, cho con ngủ nhờ", giọng nữ cất lên với cô chủ quán. Mình nghĩ bụng lẽ nào 2 chị mình gặp lúc in vé. Mình cũng chẳng buồn quan tâm cứ nằm đấy, 2 chị trải chiếc võng lên nền gạch rồi nằm ngủ luôn.
5h sáng: mình đứng dậy thì một chị cũng đứng dậy, rồi những hoài nghi của mình lại trở thành sự thật 2 chị ấy chính là người mình gặp lúc in vé. Sao cuộc đởi có những chuyện lạ lùng đến vậy.:)
Cô chủ quán nhắc mình gọi điện hỏi xe tới đâu. Mình bấm điện thoại gọi anh tài xế.

Em: Anh ơi xe tới đại lý Hồng Cúc Phú Yên chưa anh?
Tài xế: Ừ, xe vừa chạy qua đó, đón 2 khách. Tôi không thấy anh (do mình ở trong nhà, không ra đợi ngoài đường)
Em: Xe anh giờ đang ở đâu? (Đã gọi cho 2 3 cuộc rồi, đã dặn gần tới gọi điện báo)
Tài xe: xe vừa mới đi qua đó khoảng 1 cây thôi, nhanh lên tôi đợi, xe không quay lại đâu

Phóng ra đường bước đi như chạy gặp ai cũng vẫy tay xin đi hộ đủ kiểu nhưng đáp lại là những gương mặt lạnh như tiền. May thay vừa đến vòng xoay Thành Phố Tuy Hòa đón chào quý khách thì một cách tay già nua bên kia đường giơ lên. Đi xe thồ không con. Thế thì còn gì bằng, lên xe chú nói một chiếc Hoàng Long vừa chạy ngang qua. Đi tầm khoảng 1km đúng như bác tài mô tả thì Hoàng Long màu trắng kiêu hãnh đứng chờ mình bên đường. Và con tim đã vui trở lại. Niềm vui ngắn ngủi ấy chẳng kéo dài được bao lâu thì mình phải hứng chịu một trân chửi tơi bời từ tài xế. Thôi thì im vậy.
Mình mua vé, đợi gần 10 tiếng suốt đêm, xe đi qua không báo mình, lỗi tại mình sao???

còn tiếp....

Khi mình lên được xe thì mọi thứ càng trở nên tồi tệ hơn. Tài xế liên tục có những lời lẽ cực kỳ khó nghe, mắng khách hàng (không riêng gì mình) không thương tiếc. Bỏ tiền đi xe để nghe chửi, để nghe những lời mà chỉ bắt gặp ở những băng nhóm xã hội đen. Ngoài ra xe còn bị sự cố về phanh, máy lạnh mà không hề có sự hỗ trợ nào từ Hoàng Long. Khách hàng than phiền một thì nghe chửi mười. Đặc biệt tài xế còn có đặc quyền hút thuốc trên xe, nói chuyện điện thoại liên tục. Ngoài ra, xe này còn bắt khách hàng ăn uống tự trả tiền mặc dù tiền vé đã bao gồm chi phí ăn uống.
22h đêm cùng ngày thì xe cũng về đến bên xe Miền Đông, 10 giờ đợi xe, 17 giờ để hoàn thành quãng đường từ Phú Yên về Sài Gòn. Đó quả thực là những con số ấn tượng.

Cảm ơn bác đã chia sẻ, nghe thôi cũng xóc hông rồi nói chi là trải nghiệm thực tế. Từ nay đi đâu em cũng chừa cái thương hiệu này ra.

Khi mình lên được xe thì mọi thứ càng trở nên tồi tệ hơn. Tài xế liên tục có những lời lẽ cực kỳ khó nghe, mắng khách hàng (không riêng gì mình) không thương tiếc. Bỏ tiền đi xe để nghe chửi, để nghe những lời mà chỉ bắt gặp ở những băng nhóm xã hội đen. Ngoài ra xe còn bị sự cố về phanh, máy lạnh mà không hề có sự hỗ trợ nào từ Hoàng Long. Khách hàng than phiền một thì nghe chửi mười. Đặc biệt tài xế còn có đặc quyền hút thuốc trên xe, nói chuyện điện thoại liên tục. Ngoài ra, xe này còn bắt khách hàng ăn uống tự trả tiền mặc dù tiền vé đã bao gồm chi phí ăn uống.
22h đêm cùng ngày thì xe cũng về đến bên xe Miền Đông, 10 giờ đợi xe, 17 giờ để hoàn thành quãng đường từ Phú Yên về Sài Gòn. Đó quả thực là những con số ấn tượng.

chào bạn, bạn còn nhớ bạn di chuyến này vào ngày tháng năm nào đc ko< mình đang phản ánh lên bên cty HLong

chào bạn, bạn còn nhớ bạn di chuyến này vào ngày tháng năm nào đc ko< mình đang phản ánh lên bên cty HLong

Hi thevuong88_pro,

FYI. Email từ Hoàng Long

"Dự kiến khách hàng sẽ lên xe tại Phú Yên lúc: 21:24 02-05-2015
Điểm đi: Phú Yên
Điểm đến: Hồ Chí Minh
Chuyến: 17:00 Thái Nguyên - HCM- khởi hành ngày: 2015-05-01
Giá vé: 440,000 VNĐ

Quý khách vui lòng liên lạc với chúng tôi qua số 031.3920920, để xác nhận lại thông tin đặt vé, thông tin thanh toán. "

Hi thevuong88_pro,

FYI. Email từ Hoàng Long

"Dự kiến khách hàng sẽ lên xe tại Phú Yên lúc: 21:24 02-05-2015
Điểm đi: Phú Yên
Điểm đến: Hồ Chí Minh
Chuyến: 17:00 Thái Nguyên - HCM- khởi hành ngày: 2015-05-01
Giá vé: 440,000 VNĐ

Quý khách vui lòng liên lạc với chúng tôi qua số 031.3920920, để xác nhận lại thông tin đặt vé, thông tin thanh toán. "

mình đã cung cấp thông tin cho bên đó, để xem nó ăn nói sao

Mình cũng đã bị với xe hoàng long này như sau :
Mình tới trễ 2 phút ( theo đồng hồ chuẩn của mobifone) thì xe chạy *** rồi, gọi tài xế thì nói đợi ở Q2, thế là nhờ bạn phóng ra đó, ra tới nơi thì tài xế nói tưởng ko ra chạy luôn rồi. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,430
Latest member
cuong38263
Back