What's new

[Chia sẻ] Cà Mau hè 2010

Với 3 ngày không trọn vẹn, vì ngày cuối cùng tôi phải có mặt ở Sài Gòn trước 5 giờ chiều; nhưng mảnh đất nằm ở cực nam của tổ quốc luôn vẫy gọi. Thế là hai chiến binh già trên con ngựa sắt lại quyết định lên đường.

Sau bữa ăn sáng, chúng tôi theo quốc lộ 1A trực chỉ Cà Mau.

Chẳng bao lâu cầu Rạch Miễu - cây cầu nối liền đôi bờ Tiền Giang - Bến Tre, cây cầu góp phần phá thế biệt lập của ba hòn đảo dừa đã hiện ra trước mắt.

Cù lao Thới Sơn nhìn từ trên cầu Rạch Miễu.

Xuôi theo quốc lộ 60 chúng tôi qua cầu Hàm Luông, cây cầu thứ hai vừa hòan thành, mang đến nhiều lợi ích kinh tế cũng như sự tiện lợi cho người dân trong vùng.

Dừa xanh bạt ngàn, sông đỏ nặng phù sa.

Vừa qua cầu Hàm Luông chúng tôi gặp bảng chỉ dẫn này đây; vậy là chẳng bao lâu nữa sẽ qua địa phận Trà Vinh.

Ngã ba, rẽ trái đi Trà Vinh.

36km, nửa chặng đường chúng tôi đã qua. Với tâm trạng phấn khởi vì sắp sửa khám phá thêm một tuyến đường mới, chúng tôi hào hứng xuôi Mỏ Cày Nam để đến bến phà Cổ Chiên, nơi dòng sông phân chia hai tỉnh Trà Vinh và Bến Tre. Cũng cây trái, cũng vườn rau xanh ngát, Mỏ Cày Nam không khô cằn như trong tưởng tượng của tôi. Thật thú vị khi đi qua những địa danh mà khi bé tôi đã từng nghe và tưởng như rằng xa xôi lắm.

Last edited:
Đất nước mình rất đẹp! Đâu đâu cũng hữu tình. Càng đi càng thấy đẹp và lại càng muốn đi nữa; tiếc rằng mình không có nhiều thời gian nên cứ đành cưỡi ngựa xem hoa chứ không được như bác. Nhưng như vậy cũng tạm thỏa mãn vì có còn hơn không mà.

Mình sẽ chờ để xem ảnh 63 tỉnh thành của bác nhé!

Hihi Bác còn có thời gian mà đi như thế chứ e đâu có thời gian đê đi được như các bác đâu. E la toàn đi công tác nên kết hợp đi chơi thôi.
Không đi được nhiều và chụp được nhiều ảnh như các bác nhưng bù lại là e đi đến đâu cũng không phải lo lắng gì đến ăn chơi ngủ nghỉ và đi qua tỉnh khác lại có xe đua đi.

Vậy là nhất bác rồi. Lần này vào bác nên để một vài ngày đi vào ngóc ngách nông thôn miền nam, cũng có nhiều cái hay, cái lạ đó.

NGày 7/3 người ta đã khởi công xây cầu Cổ Chiên.

"Theo thiết kế được phê duyệt, dự án thành phần 1 là cầu chính dạng dây văng có mặt cắt ngang bốn làn xe, bề rộng cầu 16m; vận tốc thiết kế 80km/h. Dự án thành phần 2 là cầu Tân Điền và đoạn tuyến nằm giữa cầu Tân Điền và cầu Cổ Chiên có quy mô bốn làn xe, vận tốc thiết kế 80km/h, bề rộng mặt cắt ngang cầu 16m.

Dự án xây dựng cầu Cổ Chiên sau khi hoàn thành (dự kiến khoảng 36 tháng) sẽ nối thông tuyến quốc lộ 60 từ Tiền Giang đến Trà Vinh, rút ngắn cự ly từ TP.HCM đến Trà Vinh khoảng 70km."

Cám ơn haianh đã chia sẽ chuyến đi thật tuyệt! Nhìn ảnh của bác mà thèm 1 chuyến đi như thế! Mang tiếng là con của xứ Cà Mau mà chưa đi đc nhiều như 2 anh chị. :((

Vừa ngao du cùng nhà bác đi Ninh Thuận, xog tình cờ tạt sang đây lại may mắn gặp lại nhà bác trong chuyến này. Rất nhiều cảm xúc: 1 cái gì đó không vội vã, khá là nhẹ nhàng nhưng lắng đọng, k có cái cảm giác mệt mỏi - bơ phờ trên sắc mặt mà sau đó ẩn chứa sự khám phá dường như bất tận, ...
"Làm con gái thật tuyệt!" - e thấy nhà bác hành lý k nhiều, thế nhưng bác gái có rất nhiều trang phục để diễn, hehe & đương nhiên là được chụp rất nhiều ảnh, nhưng tuyệt nhiên k có cái nào chụp chung đc up lên, khà khà

@ phuapache:

Cám ơn bạn đã đồng hành cùng chúng tôi trong 2 chuyến đi. Mời bạn xem tiếp topic” Mùa nước nổi – chuyện bây giờ mới kể" bên box Hồi ức. Có lẽ đọc bài đó xong bạn sẽ có một suy nghĩ khác nữa. Hihi.

Vợ chồng mình thích đi bằng xe gắn máy, bởi vì cái đẹp không chỉ ở nơi ta đến mà còn ở suốt dọc đường ta đi qua.

Có lẽ phương châm của mình không giống nhiều bạn phượt khác, mình không thích sự hành xác: vì già ư? Thật sự là quá già so với nhiều bạn phượt khác. Mình vẫn thích lưu lại hình ảnh trên khắp nẻo đường mình đã qua , luôn là sự đẹp đẽ để sau này có dịp nhìn lại. Thật khó có được hình cả hai, vì ông xã mình không thích mang theo tripod, ông ấy “đã già hơn “ mình rồi! Ngại khó.

Last edited:
@ sokienmun:

Thường cái gì quen thuộc, quá gần gũi người ta không thấy nó đẹp, chỉ khi đi xa rồi mới cảm nhận được điều này.

Cà Mau - mảnh đất tận cùng của tổ quốc - luôn có sức hấp dẫn với tất cả tâm hồn Việt. Bạn có cái may mắn là con dân Cà Mau, bạn có rất nhiều điều kiện, vậy hãy thư thả mà khám phá từng ngóc ngách của mảnh đất này.

Mình vẫn muốn quay lại nơi đó lần thứ hai vì còn nhiều nơi mình chưa đến, còn nhiều điều mình muốn thấy. Hy vọng lúc đó bạn có thể vui vẻ làm thổ địa.

Last edited:
Cảm ơn bác nhiều lắm, bài của bác thật đầy đủ thông tin về cung đường đi và hình ảnh, em tham khảo và đã nắm khá vững cung đường đi. 30-4 này em sẽ làm 1 chuyến y như bác và trọng tâm là Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau.

Rất vui vì những chia sẻ của mình giúp ích cho các bạn phượt.

Đi trong dịp 30/4 thì em sẽ có rộng rãi thời gian hơn.
- Vậy khi đến Sóc Trăng em nên ghé tham quan những điểm này:

* Chùa Kh'leang: tọa lạc tại số 71 Mậu Thân, khóm 5, P. 6. Ngôi chùa này nổi bật ở kiến trúc nghệ thuật với từng đường nét hoa văn, biểu tượng thần linh... đã đạt đến sự chuẩn mực tuyệt đối. Chùa có vẻ đẹp hoành tráng, nguy nnga, thuần khiết và tôn nghiêm.

* Chùa Dơi: đi theo đường Lê Hồng Phong về hướng Mỹ Xuyên (Cà Mau),rẽ phải vào đường Văn Ngọc Chính khoảng 300m là tới, cách trung tâm tp chỉ khoảng 1km. Tên chính của ngôi chùa này là Mahatuk.

* Chùa Đất Sét: còn có tên khác là Bửu Sơn Tự, nằm trên đường Tôn Đức Thắng. Đặc biệt trong chùa có 8 cây nến: 6 cây lớn(cao 1,6m) chưa đốt và 2 cây nhỏ đang cháy.

* Bảo tàng khmer: đối diện với chùa Kh'leang, xây dựng năm 1938. Đây là bảo tàng văn hóa khmer lâu đời nhất và trưng bày nhiều hiện vật nhất tại DBSCL.

* Chùa Sà Lôn còn gọi là chùa Chén Kiểu, xây dựng 1815 theo lối kiến túc độc đáo với những hoa văn chạm khắc tinh xảo; thuộc huyện Mỹ Xuyên. Từ tp Sóc Trăng theo QL 1, hướng về Bạc Liêu, đi khoảng 12km thì đến.

- Đến BL em nên tham quan ruộng muối nhé. Ở ks của công ty xổ số kiến thiết tỉnh, sạch, rông dẹp, máy cực lạnh và giá rẻ nữa, lúc chị đi là 150k, phòng 2 gường đôi.Chị không nhớ rõ nhưng hình như nằm nngay bùng binh, bên phải là đường đến nhà công tử BL, bên trái là ks CTXSKT (nhưng phải đi vào khoảng vài chục mét)

Chúc em có chuyến đi vui vẻ.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back