What's new

[Chia sẻ] [Bình Nhưỡng Du Ký] Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt

Bởi họ tin vào sức mạnh tự cường, vào nội lực quốc gia, vào những phấn đấu bền bỉ không ngừng của một dân tộc đã có nhiều nghìn năm lịch sử cổ đại, đồng thời trải qua cuộc chiến tranh vệ quốc kháng Nhật oanh liệt gần 80 năm, ngày nay lại chịu đủ mọi áp lực từ nhiều phía nhưng người dân Bắc Triều Tiên vẫn sống, học tập, lao động, và xây dựng đất nước của mình để tự hào mà nói với Thế giới rằng nước mắt 2 miền chỉ dành cho ngày thống nhất.

Chúng tôi không ai viết báo, làm chính trị, hay thuộc các tổ chức nhân quyền; chúng tôi là những khách du lịch từ Việt Nam đến Bắc Hàn với tinh thần cầu thị, để được biết nước bạn ra sao, để một lần nghe tiếng nói từ phía "bên kia" sau quá nhiều thông tin áp đặt một chiều. Tưởng rằng sẽ là "nghệ thuật sắp đặt và diễn" hay chí ít cũng là "một vé đi tuổi thơ" để thấy lại những khó khăn thiếu thốn của một thời Việt Nam bao cấp nhưng những gì chúng tôi được thấy và tiếp xúc trong chuyến đi ngắn ngày lại khơi nguồn cho những cảm xúc yêu quý, thông cảm, trân trọng, và kính phục những gì người dân Bắc Triều Tiên đã và đang gây dựng từng ngày.

Một vài hình ảnh Bắc Triều Tiên trên đường tàu chạy từ biên giới Trung-Triều vào thủ đô Bình Nhưỡng:

Vũ điệu Arirang hoành tráng đón chào du khách, như lời hướng dẫn viên du lịch của chúng tôi nhắn nhủ trước khi đoàn lên tàu về nước: "Tôi mong các bạn sẽ không bao giờ quên màn trình diễn Arirang, và hãy giới thiệu thêm nhiều bạn bè Việt Nam đến với Triều Tiên!"

Phải chăng người Bắc Triều Tiên chỉ sống trong vinh quang quá khứ?

... chắc hẳn rằng không, chúng tôi tin ngày mai tươi sáng hơn đang được họ viết ngay từ hôm nay:

Ngày 1: hoành tráng Arirang

Trong đêm chúng tôi xem có tổng cộng 8 màn múa lớn, trong mỗi màn múa lại chia ra nhiều hoạt cảnh nhỏ, vì minh họa bằng tiếng Hàn nên chúng tôi chỉ đoán được nội dung qua các tạo hình sân khấu và tranh mosaic lớn.

Chẳng hạn đây là sản xuất nông nghiệp ...

... hay chăn nuôi thủy hải sản:

Rồi lập tức biến điệu thành màn giới thiệu võ dân tộc Taekwondo của Triều Tiên với những đòn tấn và tiếng hô vang động cầu trường:

Kéo dài khoảng 90 phút, chúng tôi ai cũng thấm mệt vì reo hò cổ vũ và chụp ảnh, nhưng phía dưới kia biển người Bắc Triều Tiên vẫn chưa có dấu hiệu ngưng lại ...

Còn đây là hình ảnh Bắc Triều Tiên trong giai đoạn xây dựng và đổi mới:

Hướng đến tương lai 2 miền Nam Bắc thống nhất một nhà:

Tất nhiên không thể thiếu tình giao hảo anh em của người láng giềng chung một dòng sông :D

Chào đón năm 2012 đang đến gần, kỷ niệm 100 năm ngày sinh của cố chủ tịch Kim Nhật Thành, và cũng tròn 1 thập kỷ Arirang ghi dấu trong lòng người yêu mến Bắc Hàn:

Màn trình diễn sắp đến lúc kết thúc, đại cảnh cuối thay lời cảm ơn du khách đến thăm Triều Tiên và tôn vinh đoàn kết hữu nghị quốc tế:

Tớ xem một đoạn trên video của các bạn, cũng phục lăn lóc màn trình diễn Ariang, màn múa kiếm và nhảy dây cứ khiến tớ há hốc mồm xem đi xem lại. Xem thêm ảnh chia sẻ của yilka mới thấy còn có thêm nhiều với nhiều màn biểu diễn hoành tráng khác. Khâm phục các bạn Bắc Hàn và chúc mừng các bạn đã có chuyến đi hơn cả "như ý" :)

Trên đường đi của các bạn cũng có một cái cổng như thế này, lấy hình tượng hai người phụ nữ với chiếc váy truyền thống, tớ thấy rất đẹp và rất thích:

Hướng đến tương lai 2 miền Nam Bắc thống nhất một nhà:

Và cả pháo hoa rợp sân vận động nữa các bạn ạ!

Arirang đêm tháng 8 đến đây là kết thúc! chúng tôi đã quá choáng ngợp và khâm phục quy mô cộng với nhiệt tình tổ chức của các bạn Bắc Hàn nên ra về trong thỏa mãn. Tiếng hoan hô trầm trồ vẫn không ngừng lại kể cả lúc mọi người đã đứng dậy và ra khỏi May Day Stadium. Với 100,000 người tham gia, Arirang North Korean quả xứng đáng với kỷ lục Guinness Thế giới trao tặng năm 2007!

===

Ghi chú: các ảnh của phần bài Arirang là tổng hợp từ thành quả của cả nhóm 10 người thay phiên nhau chụp và quay phim, do điều kiện chưa cho phép nên yilka không ghi được tên từng thành viên vào các ảnh tương ứng. Cũng do bandwidth quá tải nên 2 trang đầu topic đang ko hiển thị được ảnh, mình đang nâng cấp account nên chốc lát nữa ảnh sẽ hiển thị đầy đủ lại, mong bạn đọc thông cảm.

Em ơi, khỏi cần ghi tên ai, cả đoàn cũng chỉ có một mong muốn là qua những tấm ảnh này, hy vọng bạn đọc có thêm thông tin, thêm một cách nhìn về Bắc Triều Tiên mà thôi. Nói như lão SơnTT í, ảnh là tài sản chung, ai sử dụng với mục đích xấu, bôi nhọ BTT sẽ bị Cô vật :))

Em ơi, khỏi cần ghi tên ai, cả đoàn cũng chỉ có một mong muốn là qua những tấm ảnh này, hy vọng bạn đọc có thêm thông tin, thêm một cách nhìn về Bắc Triều Tiên mà thôi. Nói như lão SơnTT í, ảnh là tài sản chung, ai sử dụng với mục đích xấu, bôi nhọ BTT sẽ bị Cô vật :))

Cậu mặc áo tím trong ảnh là T, em rể của em. Các bác phải cám em vì em đã đưa được cậu này vào con đường phượt sau khi đưa cậu đi một vòng Ấn Độ hồi đầu năm:D. Em đã xem toàn bộ bộ ảnh và một số Video mà tập thể các anh/chị đi đợt này mang về. Và em thay đổi cách nhìn về Bắc Hàn qua câu chuyện mà T kể.

Đúng là Bắc Hàn còn có điều này, điều kia (mà suy cho cùng ai chả có vấn đề-Cả Việt Nam mình cũng thế) nhưng tinh thần tự cường qua hình ảnh tháp Tự cường của một dân tộc bị trối bỏ (cô lập với hầu hết phần còn lại của Thế giới) thì em khâm phục họ nhiều hơn, cởi mở hơn chứ không chỉ nghe thông tin một chiều từ Hệ thống tuyên truyền của Phương tây.

Chúc mừng các bác đã có chuyến đi để đời. Nhưng em nghe thằng em kể lại cũng phải chi khá khá nhỉ=)), nhất là món thị cầy hầm ở Bình Nhưỡng:)):gun.

Cho em hỏi tí: đoàn mình đi có thấy nhiều du khách không? Tỉ lệ khách châu Á và châu Âu, Mỹ thế nào?

Trả lời cho câu hỏi của Bụi nhá :)

attachment.php

Rất đông các đoàn khách Châu Âu, Châu Mỹ, tối đến ở bar cứ gọi là đông nghịt, VC chị có nói chuyện trực tiếp với các bạn Canada, Hà lan, Pháp, Đức, Tây Ban Nha, Nhật..., các bạn đều rất happy. Riêng khách TQ có tách ra 1 chút, khách TQ ăn ở phòng ăn 1, còn lại ăn ở phòng 2. Theo chị chắc là do khẩu vị ăn uống với sinh hoạt, khách TQ đi đâu cũng ầm ĩ khó chịu lắm, guide của đoàn chị cũng biết ý, đến đâu mà gặp khách TQ là bạn ấy tránh ra cho mình, nhường cho họ trước hoặc đổi lịch trình. :))

@Home: Bữa thịt chó có mất thêm tiền đâu, đoàn yêu cầu thịt chó là bạn đổi bữa ăn trong tour sang mà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,898
190,255
Latest member
etaxi193
Back