What's new
Sau hai năm khắc khoải đợi chờ …

Rồi dòng nước đỏ quạch hung hãn băng qua bao đồi núi , ghềnh thác… Từ cao nguyên Tây Tạng, vượt Trung Quốc, dòng Mekong cuộn qua Miến, Thái, Lào, len lỏi qua Cam, để rồi… tràn bờ và thật nhẹ nhàng phủ kín những cánh đồng bát ngát châu thổ sông Cửu Long trên lãnh thổ Việt Nam.

Trên chặng đường rong ruỗi nó không quên góp nhặt từng chút phù sa, từng con tôm, chú cá về chất đầy trong lòng…Để rồi sau hơn 4000km, nó thấy mình nặng nề. Cái mệt đã hiện rõ trên gương mặt!

Khi đến Việt Nam, dòng nước không còn hung hãn như trước. Từ dưới sông nó bước lên bờ… rồi như không chịu nổi sức nặng, nó ngã nhào sóng soài trên mặt ruộng làm vỡ cái bụng óc ách tung tóe bao cá tôm… Dòng nước đỏ nặng phù sa tràn mãi, tràn mãi lênh láng phủ kín cả cánh đồng xanh bát ngát, ban phát bao sản vật quý giá cho vùng đất này thêm trù phú rồi lặng lờ trôi ra biển qua chín cái đầu rồng tỏa khắp miền Tây.

…Nước nổi đã về!

Đầu nguồn sông Tiền ( Thường Phước – Hồng Ngự - Đồng Tháp - Nơi dòng MeKong đổ vào Việt Nam )

attachment.php

Khác với mọi năm, năm nay mùa nước nổi được chờ đón trong nỗi niềm khắc khoải của hàng triệu người dân miền Tây, vì năm ngoái nước không về.

Ở những vùng khác, khi nghe đến lũ thì ai cũng sợ. Sợ vì nước lũ cuồn cuộn chảy và sẵn sàng cuốn phăng tất cả những gì có trên đường đi của nó. Sau lũ thường là tan hoang, và người ta phải bắt tay xây dựng lại.

Về đến miền Tây thì lại khác. Dòng lũ hung hăng giờ trở nên hiền hòa vì được dãi đồng bằng bao la, bát ngát ôm lấy nó như xoa dịu, nhẹ nhàng dẫn ra biển Đông. Để đáp lại tấm thịnh tình đó, dòng nước lũ hào phóng ban tặng phù sa cùng bao sản vật quý báu cho dãi đồng bằng này. Chính điều này đã làm nên nét đặc thù hấp dẫn có một không hai của vùng đất phương nam.

Last edited:
Những cây cầu mỏng tang hiện diện khắp nơi ở chốn bưng biền.

Chuơng trình bê tông hóa cầu nông thôn chắc đã hoàn thành, các cầu này nay hẳn đã thay đổi, dễ dàng cho bà con đi lại hơn.

Dạ theo em biết thì vẫn chưa được thay thế hết đâu anh.

attachment.php

Các bạn tìm đường đi bằng cách nào vậy. Google map có chỉ ra không? Cảm phục quá thôi.

Mình search trên google map và gis chinh phu đó anh. Đoạn nào không rõ thì cứ nắm địa danh mà hỏi thôi. Nhưng nhiều khi đường rành rành ra đó trên google map nhưng dân địa phương lại không biết; lúc đó cứ tự tin mà đi thôi.

Cám ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ. Và cũng rất cám ơn lời mời của bạn;sẽ thật tuyệt vời với sự dẫn dắt của thổ địa.
Hiện nay,tôi đang đi viếng mộ Bác Giáp ở Quảng Bình, chưa có về Nam.Khi nào đoàn có đi đầu nguồn sông Tiền để cảm nhận mùa lũ,chị cứ cho hay,tôi sẽ làm thổ địa.Thân Chào!

Last edited:
Cám ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ. Và cũng rất cám ơn lời mời của bạn;sẽ thật tuyệt vời với sự dẫn dắt của thổ địa.

Haianh ơi, có thể làm phiền bạn tý được ko. Mình đọc hết toàn bộ bài topic Băng đồng mùa nước nổi của bạn rất thích, và có ý định làm 1 chuyến đi miền Tây cuối tháng 9 này. Mình có gửi vào tin nhắn riêng nhưng nó cứ báo lỗi không gửi được, đành phải trực tiếp nói tại đây. Nếu được có thể cho mình xin số đt của bạn, hoặc nếu sợ làm phiền bạn nhắn qua qua số của mình để mình biết mà gọi lại (0908 719 075), mình chỉ muốn hỏi kỹ càng về hành trình đi Đồng Tháp - An Giang. Cám ơn haianh

Lũ đầu nguồn sông Tiền vẫn đang lên rất cao. Nhiều nơi nước đã tràn đồng,ND phải gặt lúa trong nước, thật là vất vả đấy các bạn. (Đập Trà Sư-Tha La-AG, đã xả nước. Bạn nào thích đi cảm nhận mùa lũ vào giai đoạn này rất tốt.)

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Nước đã tràn đồng! Mình đã không nghĩ rằng năm nay nước lại về nhiều nhiều thế. Ở Thường Phước đã vỡ một đê. Không biết năm nay sẽ là mùa nước đẹp hay nước dữ nữa đây? Mong rằng sẽ là một mùa nước đẹp cho bà con mình đỡ khổ.

@ Duong Hai: anh có biết nơi nào trâu tụ tập về nhiều vào mùa nước nổi không vậy? Biết rằng rất hiếm nhưng vẫn còn chứ?

Nước đã tràn đồng! Mình đã không nghĩ rằng năm nay nước lại về nhiều nhiều thế. Ở Thường Phước đã vỡ một đê. Không biết năm nay sẽ là mùa nước đẹp hay nước dữ nữa đây? Mong rằng sẽ là một mùa nước đẹp cho bà con mình đỡ khổ.

@ Duong Hai: anh có biết nơi nào trâu tụ tập về nhiều vào mùa nước nổi không vậy? Biết rằng rất hiếm nhưng vẫn còn chứ?

Trâu vẫn còn rất nhiều nơi như : Thường Phước-Hồng Ngự. (nơi vừa bị bể đê bao), Huyện Tân Hồng theo QL.30. Đường cặp kênh Vĩnh Tế như: kênh T4; T5 (hay kênh Ô.Võ văn Kiệt) ; Vĩnh Gia , Vĩnh Điều- An Giang. Thân!

Last edited:
Em vẫn còn ấm ức một điều là mùa nước nổi đã đi rất nhiều nơi nhưng vẫn chưa gặp bầy đàn trâu như trong 'Mùa len trâu" đó anh. Anh có thể giúp em không? Phải đến tận những cánh đồng sâu thì may ra mới tìm thấy chăng?

Em vẫn còn ấm ức một điều là mùa nước nổi đã đi rất nhiều nơi nhưng vẫn chưa gặp bầy đàn trâu như trong 'Mùa len trâu" đó anh. Anh có thể giúp em không? Phải đến tận những cánh đồng sâu thì may ra mới tìm thấy chăng?

Sáng nay sẵn đường đi ct, mình có ghé qua Xã TP-H.Hồng Ngự. Hiện nay bà con ND vẫn còn đang tranh thủ gặt bằng tay và vận chuyển bằng xuồng ba lá ra đường lộ phơi, để vớt vác những gì còn lại qua những ngày lao động nặng nhọc, nay chỉ còn lại ........ là thế thôi. Còn bao nhiêu thì để lại cho các....... bầy trâu,vô tư lặn hụp ăn cho no bụng.
Do vội đi, nên mình chưa chụp được nguyên đàn trâu, đề gởi chị haianh. Nhưng biết là khu vực bể đê này còn rất nhiều trâu nhé.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,844
190,214