What's new

[Đã chốt đoàn] Đi Bắc Hà - Hà Giang - Cao Bằng-Bắc Cạn 8 - 16.10.2011

Tháng 10 chẳng còn lúa chín bao nhiêu hết thậm chí chẳng còn tẹo nào í, nhưng mà có hoa tam giác mạch nở trắng, cũng là mùa thu nên cũng hứa hẹn là mê mải. Vậy nên dù thời gian khởi hành muộn hơn dự kiến nhưng tớ vẫn mong được lên đường đến nơi ấy...

Chi tiết cung đường là như ri:

- Tối thứ 7, 08/10/2011: Lên tàu đi HN-Phố Lu( Lào Cai) chuyến 21h10 - 4h10 sáng Chủ Nhật ,09/10/2011 tới nơi.

- Ngày 1, Chủ nhật,09/10/2011: Phố Lu( Lào Cai) - Bắc Hà( 35km) - Xã Lùng Phìn(14km) - Xín Mần(23km) - Hoàng Su Phì(34km) : 110km.

- Ngày 2, thứ hai,11/10/2011 : Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng : 200 -240km.

Đi theo đường tắt từ ngã ba Vinh Quang là rẽ lên Pố Lồ rẽ qua Đản Vân về Tùng Sán - Bó Đướt - Bản Chang - Quảng Ngần và rẽ về Việt Lâm - Vị Xuyên theo quốc lộ 2 chạy thẳng về Tp.Hà Giang( đường này ngắn hơn đường về ngã ba tân Quang nhưng chỉ đi được nếu trời không mưa:D. Trường hợp trời mưa sẽ đi đường mà mọi người hay đi:) )

- Ngày 3: Phó Bảng -Cột cờ Lũng Cú - Đồng Văn – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc : 161km. Ở Lũng Cú có hang Sìn Mần Khang khá hay mà cũng ít đoàn đi ( nhờ đồn Biên Phòng dẫn ).Mình lên Lũng Cú có leo đấy ạ( 1 chút), buổi sáng sẽ tranh thủ nhờ cậy để đi nghía cái hang

- Ngày 4 :Bảo Lạc - Nguyên Bình – Cao bằng – Quảng Uyên – Trùng Khánh : 180km.

- Ngày 5: Trùng Khánh – Thác Bản Giốc – Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh hoặc về luôn Cao Bằng luôn nếu còn sớm.

- Ngày 6: Trùng Khánh/or Cao Bằng - Ba Bể: 180 km or 120 km[/I]

- Ngày 7: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^

- Ngày 8,chủ nhật 16/10/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội: 270 km.

Để có được lịch trình này, tớ xin gửi lời cảm ơn đến các bác trên Phuot.com đã hết sức nhiệt tình giúp đỡ, đặc biệt là bác xiphe, ovuong, xoai, bachma..

Tớ dự định chốt 5 xe và nay đã có 1 ôm là tớ:D Tớ cần tuyển thêm 06 xế và 03 ôm, ưu tiên có xe máy nhé. Với số lượng như vậy thì có 1 xe đi 02 xế, phòng khi xế mệt thì đổi phiên.

Vì nếu thuê xe máy ở ngoài thì đi đường xa không yên tâm cho lắm, xe yếu hoặc xe hư hỏng nhìu thì khổ:(

Ai có nhu cầu quăng gạch, đổ bêtong các thể loại thì p.m tớ nhé:

Đt: 0989 673 327
Y!M: nangthuytinh052

Last edited:
Re: Tuyển xế có kinh nghiệm đi Bắc Hà-Hà Giang-Cao Bằng-Bắc Cạn từ 17.09 -25.09.2011

Chi phí bao gồm:

1/ Vé tàu từ HN lên Phố Lu. Mọi người chọn loại vé theo link này nhé:

http://vetau24h.com/vetau24h/dichvuvetau/vetau24h/dichvuvetau/vetau/hanoisapa/SP1/SP1.htm

2/ Gửi xe máy theo tàu :

3/ Xăng : Xế và ôm chia nhau. 120/ngày/02 người * 8 ngày = 480k/người

4/ Khách sạn: 120k/người/ngày * 8 ngày = 960k/người

5/ Ăn uống: 150k/người/ngày * 8 ngày = 1,200k/người

5/ Chi phí mua đồ chung: 250k/người

Tổng công khoảng 3,000k - 3,500k ( Tùy mức độ xê xích:D). Mức giá trên tớ chỉ tính ước chừng thôi vì thực ra lúc ngủ Khách sạn nếu phân chia đội hình tốt thì cũng ko mắc đến thế đâu ạ.

Re: Tuyển xế có kinh nghiệm đi Bắc Hà-Hà Giang-Cao Bằng-Bắc Cạn từ 17.09 -25.09.2011

Bạn lỗn cả lận các cung đường này hết cả rồi
Ngày 2, thứ hai,19/09/2011 : Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng : 200 -240km. Đi theo đường tắt từ ngã ba Vinh Quang là rẽ lên Pố Lũng rẽ Lũng Khum về Tùng Sán - Bó Đướt - Bản Chang và rẽ về Việt Lâm - Vị Xuyên và chạy thẳng về Tp.Hà Giang( đường này ngắn hơn đường về ngã ba tân Quang nhưng chỉ đi được nếu trời không mưa. Trường hợp trời mưa sẽ đi đường mà mọi người hay đi )

- Ngày 3: Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc : 161km. Ở Lũng Cú có hang Sìn Mần Khang khá hay mà cũng ít đoàn đi ( nhờ đồn Biên Phòng dẫn ).Mình lên Lũng Cú có leo đấy ạ( 1 chút), buổi sáng sẽ tranh thủ nhờ cậy để đi nghía cái hang....
Nếu cứ như KH mà bạn nêu ra thì bạn sẽ giống con kiến leo ra leo vào thôi =)).
Bạn nên mở bản đồ ra và tô đỏ cung mà bạn sẽ đi thì sẽ thấy sai ở điểm nào. ;)

Bạn lỗn cả lận các cung đường này hết cả rồi
Ngày 2, thứ hai,19/09/2011 : Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng : 200 -240km. Đi theo đường tắt từ ngã ba Vinh Quang là rẽ lên Pố Lũng rẽ Lũng Khum về Tùng Sán - Bó Đướt - Bản Chang và rẽ về Việt Lâm - Vị Xuyên và chạy thẳng về Tp.Hà Giang( đường này ngắn hơn đường về ngã ba tân Quang nhưng chỉ đi được nếu trời không mưa. Trường hợp trời mưa sẽ đi đường mà mọi người hay đi )

- Ngày 3: Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc : 161km. Ở Lũng Cú có hang Sìn Mần Khang khá hay mà cũng ít đoàn đi ( nhờ đồn Biên Phòng dẫn ).Mình lên Lũng Cú có leo đấy ạ( 1 chút), buổi sáng sẽ tranh thủ nhờ cậy để đi nghía cái hang....
Nếu cứ như KH mà bạn nêu ra thì bạn sẽ giống con kiến leo ra leo vào thôi =)).
Bạn nên mở bản đồ ra và tô đỏ cung mà bạn sẽ đi thì sẽ thấy sai ở điểm nào. ;)

Hơ hơ em dò bản đồ Google và vietbando kỹ lắm rồi mà Bác:((. Em sai chỗ nào Bác chỉ em coi với nào:(. Tối em vạch lần nữa xem em có lộn thuốc ko nào:(

Vừa đi HG CB BK tháng 2 xong, tháng 9 cũng định đi tiếp, mà xem chừng cung của b dài ngày quá. Hóng hớt xem tình hình ntn. Ở cái cột cờ Lũng Cú mà cả leo lên và leo xuống chụp choẹt cũng mất 1 tiếng đấy, mà đường đến Lũng Cú có sương và mây khó đi lắm ( đấy là mùa đông) còn ko biết mùa thu thì ntn. Ở Mã Pí Lèng có con đường hạnh phúc thì Nguyên Bình có con đường đau khổ...

Hôm qua có trao đổi với các bác trên Phuot 1 chút, với cả bác Voongsenh nữa..

Về căn bản lịch trình sẽ đi qua các địa điểm như trên trong vòng 8 ngày, tuy nhiên chúng ta ai cũng biết là những chuyến Phuot bằng xe máy ở vùng núi phía Bắc sẽ phụ thuộc vào một số yếu tố khách quan đặc biệt là thời tiết. Trời mưa, sạt đường...có khi lại chẳng đi được bao nhiêu km trong ngày ấy chứ..Cũng có khi mê mải ở một chặng nào đẹp đẹp để rồi trễ thời gian một chút.

Vậy nên mình cũng xác định với các bạn là cung đường của mỗi ngày sẽ có ít nhiều xê xích chút ít (hi vọng chỉ là dự trù). Tuy nhiên ngoại trừ những trường hợp bất khả kháng thì mới có chuyện xê xích như thế, chứ mình chẳng mong thế đâu:)

Bác Voongsenh có khuyên mình nên chia lại cung đường( về địa điểm nghỉ đêm và khởi hành của các ngày), cảm ơn sự quan tâm - góp ý của Bác ấy. Nhưng khi tìm hiểu lịch trình cho chuyến đi này, mình đã xem kỹ việc lựa chọn nên ăn ngủ nghĩ thế nào cho hợp lý. Mỗi người có mỗi cách nhìn nhận khác nhau đối với cung đường và enjoy chuyến đi khác nhau.

Vậy nên mình sẽ vẫn giữ nguyên cung đường của mình và tìm kiếm thông tin cho trường hợp trễ hành trình mà vẫn có chỗ nghĩ an toàn.

Thời gian còn dài, nhưng mong sao đến ngày đi có đủ xế để cho mình làm chân ôm lên đường:D

Welcome!

@Alexhung: Đoạn Niêm Sơn - Bảo Lạc -Nguyên Bình đúng là con đường đau khổ. Mai mốt tớ đi mà có mưa thì có nước hát bài ca Hò kéo pháo ấy nhỉ:D

Tháng 9 thì sang thu rồi, ít khi mưa to (không như trong Nam). An ủi thế, còn mưa ta mặc áo mưa, sạt ta chờ xe gạt.
Cung 8 ngày lại chỉ tuyển xế có kinh nghiệm thì cứ từ từ chờ. Ôm bao giờ cũng nhiều hơn.
Ngày 1: Lùng Phình là rẽ sang Xín Mần rồi, lên Cán Cấu làm gì. Chợ phiên Cán Cấu họp thứ 7. CN có chợ Bắc Hà và Si Ma Cai thôi
Ngày 2: đoạn gần Việt Lâm có đường tắt lên thẳng HG. Muốn khám phá thì em thử nhé. Sợ lạc, sợ đường xấu thì ra quốc lộ cho lành.
Ngày 3: Mèo Vạc - Bảo Lạc đi đường Khau Vai gần hơn đường Niêm Sơn 1 chút. Đường xá thế nào hỏi thêm các cao thủ và dân trên đường.

Chu thot oi minh cung muon tham gia wá nhưng tiec la minh o SG nen chi co the lam ôm thui, rủ rê thêm người khi nào đi thì hú mình với nhé. (ĐT: 0932.605960)

Hic hic các xế tài giỏi và ôm xinh pro đâu hết rùi mà để nhà em im re thế này? :(( :((

Tuyển xế - ôm nào!!!!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,576
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back