What's new

[Đã chốt đoàn] Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Status
Not open for further replies.
Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Về miền đá chơi, xem Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình Khau Vai – Mèo Vạc – Hà Giang.
Thời gian 26/4/2011 đến 29/4/2011.
Phương tiện chính: Xe máy.
Lịch trình :
Ngày 1 (ngày 26/4 ): Cung đường: Thái Nguyên(6h30 sáng ) - Tuyên Quang (100 Km) – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang(3h chiều ) : 200km.
Tổng 300 Km.

Nghỉ uống nước ở Hà Giang rồi chạy thẳng lên Quản Bạ (40km) – 5h chiều kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ. (Vì hiện giờ em đang ở Thái Nguyên).

Với những ACE ở Hà Nội: Cung đường : Hà Nội (6h sáng )– Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang (120 Km )– Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ (240 Km)
• Hà Nội – Vĩnh Yên (theo đường 23 qua Hàn Thôn - Thương Lệ - Phúc Yên đường 2 đi thẳng Vĩnh Yên) ăn sáng tại Vĩnh Yên.
• Vĩnh Yên – Tuyên Quang (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang).
Gặp nhau tại Tuyên Quang.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang : 200 km.

Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.

Ngày 2 (ngày 27/4 ): Cung đường: Quản Bạ (8h sáng ) - Yên Minh (50km )– Đồng Văn ( 130km) (4h chiều).Tổng cung đường ~ 180km.
o Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám.
o Băng đèo đổ dốc về Yên Minh.
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất VN suốt dọc đường là thông .
o Nghỉ trưa Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng (1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung ) – Đồng Văn: 130km.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn. Sà Phìn – Đồng Văn (ngủ, nghỉ ăn tối tại Đồng Văn).

Ngày 3 (ngày 28/4 ): Cung đường: Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn (52 Km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (28 km).
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km)
- Quay lại Đồng Văn thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc, chiều 3h đi Khau Vai (Mèo Vạc – Khau Vai: 17 km).
Tối ngủ tại Khau Vai để sáng 29/4 đi chợ tình Khau Vai (Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình) tại bản Khau Vai , xã Khau Vai chợ tình có 1 lần duy nhất trong 1 năm.(Chợ bắt đầu từ chiều 26/3 âm lịch và đặc sắc nhất là sáng 27/3 âm lịch khi các anh chị em đi chợ tình “người ơi người ở đừng về…”).

Ngày 4 (chiều ngày 29/4 ):
Cung đường: TT.Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Thái Nguyên.
Cho các ace ở Tuyên Quang, Thái Nguyên.
Cung đường: Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội. Cho các ace ở Hà Nội.

(Nếu không về được vào chiều 29 thì ngày 30/4 về).
Kinh phí dự kiến ban đầu 1tr (dự kiến).
Từ giờ đến lúc đi thời gian còn dài, do vậy các ace có tham gia xin để lại tên, tuổi, sdt, yahoo và làm xế hay ôm để dễ sắp xếp.
Em đầu tiên
Tên: Sơn
Họ : vc
Sinh năm : 1986
Yahoo: Sonvc86
SDT: 0949991366

Lịch trình của em như vậy, dịp 30/4 và 1/5 là dịp lễ ngày nghỉ nhưng không trùng với ngày chợ tình độc đáo này ở Hà Giang, các bác có nhã hứng tìm hiểu về một nét văn hóa độc đáo này thì xin tham gia cùng với em.
Thời gian em đưa ra là trong tuần (thứ 3 đến thứ 6) do vậy có bác nào có thể tham gia thì xin hãy sắp xếp lịch công tác, lịch học ổn định rùi hãy đưa ra quyết định.
Vì đây là chợ tình, nên vấn đề nghỉ ngủ sẽ khó khăn hơn cho ace du lịch tự do như em và các bác, với em việc ăn bờ ngủ bụi, tối nhà nghỉ ngàn sao là bình thường, do vậy các bác khi tham gia cũng nên chuẩn bị trước cho mình về vấn đề này.
Kính mong các bác tham gia cùng em.

Last edited:
Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26/4/2011 - 29/4/2

Em ơi chị cũng ngắm đi Khâu Vai vào phiên chợ năm nay. Nhưng chị ở HN, mà ko làm xế đc chỉ ôm thôi. Chị muốn đi sang Cao Bằng nữa, ko biết có ai muốn đi cùng ko và có đường đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng ko nhỉ? có gì PM cho chị theo nick YM huedangthithanh nhé. Thanks.

Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26/4/2011 - 29/4/2

Em ơi chị cũng ngắm đi Khâu Vai vào phiên chợ năm nay. Nhưng chị ở HN, mà ko làm xế đc chỉ ôm thôi. Chị muốn đi sang Cao Bằng nữa, ko biết có ai muốn đi cùng ko và có đường đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng ko nhỉ? có gì PM cho chị theo nick YM huedangthithanh nhé. Thanks.

Hoan nghênh chị tham gia, em xin trả lời chị là đường từ Mèo Vạc sang Cao Bằng thì có.
Mà chị mong muốn tham gia thì để lại tên, sdt...để em còn tiện sắp xếp cho hợp lý nhé.

Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Tôi vãn tiếp tục theo dõi dình dập topic của bạn với cung này bởi rất hợp lý và thời điểm chỉ có 1/năm lại khá trùng ngày lễ. Chỉ còn tính toán làm sao thoát được mấy ngày trước lễ.
Chúc chuyến đi thành công như ý!

Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Tôi vãn tiếp tục theo dõi dình dập topic của bạn với cung này bởi rất hợp lý và thời điểm chỉ có 1/năm lại khá trùng ngày lễ. Chỉ còn tính toán làm sao thoát được mấy ngày trước lễ.
Chúc chuyến đi thành công như ý!

Cám ơn bác, hum qua em vô không thấy bài đâu hết hồn cứ sợ mọi người nghĩ là em hủy rùi...em cũng chỉ mong bác và mọi người có thể sắp xếp thời gian hợp lý để cùng nhau đi cái cung đường này, đi Khau Vai để nghe tiếng khèn Mông, đàn môi...réo rắt của đêm chợ tình...

e dang ky truoc mot xe nha,dot day cung dinh chay Apachai voi may a trong nhom ma dang it nguoi, khong biet cac a ay co chay ko, cu dat gach o day truoc cho chac :D

Bát này rồi bát nữa, Rượu đầy như tình đầy, Vòng xòe làm bằng lửa, Tiếng đàn cháy trên dây, Uống như chưa từng uống, Người say núi cũng say, Bạn từ lưng trời xuống, Chân dính đầy mây bay, Tiếng cười xen tiếng lá, Tiếng lá lẫn tiếng chim, Tiếng chim chen tiếng đá, Tiếng đá hòa tiếng tim, Áo bên hoa ...
co ai biet bai j day ko?doc xong them ruou ngo tren cao nguyen da qua ace oi :D

Bát này rồi bát nữa, Rượu đầy như tình đầy, Vòng xòe làm bằng lửa, Tiếng đàn cháy trên dây, Uống như chưa từng uống, Người say núi cũng say, Bạn từ lưng trời xuống, Chân dính đầy mây bay, Tiếng cười xen tiếng lá, Tiếng lá lẫn tiếng chim, Tiếng chim chen tiếng đá, Tiếng đá hòa tiếng tim, Áo bên hoa ...
co ai biet bai j day ko?doc xong them ruou ngo tren cao nguyen da qua ace oi :D

Đọc xong chỉ mún đi luôn và ngay!:)):)):))

Hoan nghênh chị tham gia, em xin trả lời chị là đường từ Mèo Vạc sang Cao Bằng thì có.
Mà chị mong muốn tham gia thì để lại tên, sdt...để em còn tiện sắp xếp cho hợp lý nhé.

Chị gửi profile đầy đủ ở YM cho em rùi nhé! Mong nhận được thông tin sớm từ em.

Mình ko biết hôm đó có được nghỉ ko nữa vì làm cho nước ngoài chứ ko phải VN nên ko đc nghỉ ngày lễ, đang rất phân vân , mình cũng rất muốn đi , nghe nói là đẹp lắm , m sẽ PM cho bạn chủ thớt nhé :x

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back